
 

 

 
  Na. 03: Msimu wa Kilimo 2021/2022                                        Tathmini ya Oktoba 11-20, 2021 na Matazamio Kipindi cha Oktoba 21-31, 2021 

 
 
 

 
atika dekadi hii, migandamizo mikubwa ya hewa iliyopo 
kusini (St. Helena na Mascarene) ilidhoofika wakati ile 

iliyopo kaskazini mwa dunia (Azore na Siberia) haikuwa na 
mabadiliko makubwa. Hali hii iliendelea kusababisha upepo wenye 
nguvu ya wastani kuvuma kutoka kusini mashariki kuelekea maeneo 
ya pwani ya bahari ya Hindi. Hali ya Joto la bahari ya juu ya 
wastani mashariki na magharibi mwa bahari ya Hindi iliendelea 
kuleta mchango mdogo katika kuusukuma upepo wenye 
unyevunyevu kuvuma kuelekea maeneo ya ukanda wa pwani na 
hivyo kusababisha vipindi vya mvua nyepesi katika maeneo hayo. 
Joto la bahari la juu ya wastani kusini mashariki mwa bahari ya 
Atlantiki (karibu na pwani ya Angola) lilipunguza kasi ya upepo 
uvumao kutoka misitu ya Kongo kuelekea magharibi mwa nchi.  
 
 
 

 
atika dikadi hii vipindi vya mvua zaidi ya mm 26 vilirekodiwa 
katika baadhi ya maeneo ya ukanda wa Ziwa Victoria, 

magharibi mwa nchi, pwani ya kaskazini, nyanda za juu kaskazini 
mashariki pamoja na nyanda za juu kusini magharibi kama 
inavyoonesha katika ramani. 
 

 

Kielelezo 1: Kiasi cha mvua kwa kipindi cha Oktoba 11-20, 2021 

 

 

 

 
akulima katika maeneo yanayopata mvua mara mbili kwa 
mwaka waliendelea na shughuli za maandalizi ya 

mashamba kwa ajili ya msimu wa mvua za vuli isipokuwa katika 
mikoa ya Kagera na Mara ambako baadhi ya wakulima 
wameendelea kupanda mahindi, maharagwe na mhogo kwa kutumia 
mvua chache zilizonyesha katika maeneo hayo. Hata hivyo, baadhi 
ya mazao katika mkoa wa Kagera yameripotiwa kuathirika kutokana 
na vipindi virefu vya ukavu. 

Kwa maeneo yanayopata msimu mmoja wa mvua kwa mwaka 
baadhi ya wakulima waliendelea na uandaaji wa mashamba kwa 
ajili ya mvua za msimu. 
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 Hali ya ukavu inayotarajiwa inaweza kuathiri upatikanaji wa maji na malisho kwa mifugo. 

 Mvua zinazotarajiwa kwa baadhi ya maeneo nchini hususan nyanda za juu kaskazini mashariki na pwani ya kaskazini zinaweza kufuatiwa  na 
vipindi virefu vya ukavu na kuathiri uoteshaji na ukuaji wa mazao 

 

M W E N E N D O  W A  M V U A  K A T I K A  
 K I P I N D I  C H A  O K T O B A  1 1 - 2 0 ,  2 0 2 1  

M I F U M O  Y A  H A L I  Y A  H E W A  K A T I K A  
K I P I N D I  C H A  O K T O B A  1 1 - 2 0 ,  2 0 2 1  

T A T H M I N I  Y A  H A L I  Y A  K I L I M O  K A T I K A  
K I P I N D I  C H A  O K T O B A  1 1 - 2 0 ,  2 0 2 1  



Na.03: Msimu wa Kilimo 2021/2022                                                                                   Tathmini ya Oktoba 11-20, 2021 na Matazamio Kipindi cha Oktoba 21-31, 2021  

 

 

 

 

atika dikadi hii, kina cha maji katika mabwawa, mabonde na 
mtiririko wa maji kwenye mito viliendelea kupungua 

hususan maeneo yanayopata msimu mmoja wa mvua kutokana na 
hali ya ukavu iliyoendelea. 
 
 
 

 
atika dikadi hii, migandamizo mikubwa ya hewa iliyopo 
kusini (St. Helena na Mascarene) ilipungua nguvu wakati ile 

iliyopo kaskazini mwa dunia (Azore na Siberia) ilionesha 
mabadiliko kidogo. Hali hii iliendelea kusababisha upepo wenye 
nguvu ya wastani kuvuma kutoka kusini mashariki kuelekea maeneo 
ya pwani ya Bahari ya Hindi. Joto la bahari la juu kidogo ya wastani 
lilionekana mashariki mwa bahari ya Hindi wakati magharibi mwa 
bahari ya Hindi joto la bahari lilikuwa la wastani. Hali hii iliendelea 
kuleta mchango mdogo katika kuusukuma upepo wenye 
unyevunyevu kuvuma kuelekea maeneo ya ukanda wa pwani na 
hivyo kusababisha vipindi vya mvua nyepesi katika maeneo hayo. 
Joto la bahari la juu kidogo ya wastani lilionekana upande wa kusini 
mashariki mwa bahari ya Atlantiki (karibu na pwani ya Angola) na 
hivyo kupunguza kasi ya upepo uvumao kutoka misitu ya congo 
kuelekea magharibi mwa nchi.  
 

 

 

 

anda ya Ziwa Victoria (mikoa ya Kagera, Geita, Shinyanga, 
Mwanza, Simiyu na Mara), nyanda za juu kaskazini mashariki 

(mikoa ya Arusha, Manyara na Kilimanjaro), Pwani ya kaskazini 
(mikoa ya Tanga, maeneo ya kaskazini mwa Morogoro, Pwani na 
Dar es Salaam pamoja na visiwa vya Unguja na Pemba), magharibi 
mwa nchi (mikoa ya Kigoma, Katavi na Tabora) na pwani ya kusini 
(mikoa ya Mtwara na Lindi) yanatarajiwa kupata vipindi vichache 
vya mvua nyepesi.  
Kanda ya kati (mikoa ya Dodoma na Singida), nyanda za juu kusini 
magharibi (mikoa ya Rukwa, Songwe, Mbeya, Njombe na Iringa) na 
kanda ya kusini (mkoa wa Ruvuma na maeneo ya kusini mwa 
Morogoro) yanatarajiwa kuwa makavu kwa ujumla. 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 
 
 
 
 

 
vua zinazotarajiwa kwa maeneo ya ukanda wa pwani 

pamoja na nyanda za juu kaskazini mashariki zinaweza 

kufuatana na vipindi virefu vya ukavu na kuathiri uoteshaji wa 

mazao katika maeneo hayo.  

Pia, hali ya ukavu inayotarajiwa inaweza kuathiri upatikanaji wa 

maji na malisho kwa ajili ya mifugo.  

Wakulima, wafugaji na wavuvi wanashauriwa kupata ushauri zaidi 

kutoka kwa wataalamu wa sekta husika. Pia, inashauriwa kuendelea 

kufuatilia utabiri wa hali ya hewa wa kila siku, siku tano na 

tahadhari kadri zinavyotolewa na Mamlaka ya Hali ya Hewa 

Tanzania nchini (TMA). 

 

 
 

 
ina cha maji katika mabwawa na mtiririko wa maji kwenye 
mito vinatarajiwa kuendelea kupungua hasa katika maeneo 

yanaopata mvua mara moja kwa mwaka kutokana na hali ya ukavu 
inayotarajiwa. Hivyo, wananchi na mamlaka husika wanashauriwa 
kutumia rasilimali maji kwa uangalifu. 
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H A L I  Y A  M A J I  K A T I K A  K I P I N D I  C H A  O K T O B A  
1 1 - 2 0 ,  2 0 2 1  

M I F U M O  Y A  H A L I  Y A  H E W A  I N A Y O T A R A J I W A  
K A T I K A  K I P I N D I  C H A  O K T O B A  2 1 - 3 1 ,  2 0 2 1  

 

H A L I  Y A  H E W A  K I L I M O :  
M A T A R A J I O  N A  U S H A U R I  K I P I N D I  C H A  

O K T O B A  2 1 - 3 1 ,  2 0 2 1  

H A L I  Y A  M A J I  I N A Y O T A R A J I W A  K A T I K A  
K I P I N D I  C H A  O K T O B A  2 1 - 3 1 ,  2 0 2 1  

 

H A L I  Y A  H E W A  I N A Y O T A R A J I W A  K A T I K A  
K I P I N D I  C H A  O K T O B A  2 1 - 3 1 ,  2 0 2 1  


